การเลือกตั้งเป็นหนึ่งในช่องทางที่ประชาชนจะได้แสดงความต้องการที่แท้จริงของตัวเอง (หากเป็นไปโดยบริสุทธิ์-ยุติธรรม) เหมือนอย่างที่ชาวโอกินาวาเพิ่งแสดงออกไปผ่านการเลือกตั้งผู้ว่าราชการจังหวัด
การเลือกตั้งผู้ว่าฯโอกินาวาครั้งนี้ เกิดขึ้นหลังจากผู้ว่าฯคนก่อน Takeshi Onaga ที่มีจุดยืนให้ฐานทัพสหรัฐฯ ทั้งหมดต้องย้ายออกไปจากเกาะ เสียชีวิตลงด้วยโรคมะเร็ง ทำให้หลายๆ ฝ่ายจับตาผลการเลือกตั้งครั้งนี้ว่าจะได้ผู้ว่าฯคนใหม่ที่มีจุดยืนเช่นไร ทั้งรัฐบาลสหรัฐฯ เองที่หวังจะใช้ฐานทัพในโอกินาวา เพื่อเป็นฐานปฏิบัติการสำคัญในทะเลจีนใต้และทะเลจีนตะวันออก และรัฐบาลญี่ปุ่น ที่หวั่นว่าถ้าได้คนที่มีจุดยืนคัดค้านฐานทัพสหรัฐฯ อีกจะทำให้เกิดปัญหาขึ้น
และผลปรากฎว่า Denny Tamaki นักการเมืองลูกครึ่งญี่ปุ่น-สหรัฐฯ วัย 58 ปี ที่มีแม่เป็นชาวญี่ปุ่น และพ่อเป็นนาวิกโยธินชาวอเมริกัน (แต่ไม่เคยเจอหน้าพ่อเลยแม้แต่ครั้งเดียว) ชนะเลือกตั้ง โดยสิ่งที่น่าสนใจก็คือ จุดยืนของทามากิไม่ต่างจากโอนางะ คือ “ฐานทัพสหรัฐฯต้องออกไปจากโอกินาวา!”
ทามากิคัดค้านการย้ายฐานทัพอากาศของนาวิกโยธินสหรัฐฯ จากเมืองฟูเทนมะ ไปยังเมืองนาโฮะ ซึ่งอยู่บนเกาะโอกินาวาเหมือนๆ กัน ที่กำลังเป็นประเด็นร้อนในเวลานี้ เพราะเขาอยากให้ฐานทัพนี้ปิดตัวลงโดยสมบูรณ์ เช่นเดียวกับฐานทัพอื่นๆ ของสหรัฐฯ
การคงฐานทัพสหรัฐฯ ไว้ที่โอกินาวาเป็นทั้งเรื่องความขัดแย้งทางประวัติศาสตร์และเชื้อชาติ ที่ชาวโอกินาวามองว่า ชาวญี่ปุ่นบนแผ่นดินใหญ่ให้ชาวเกาะนี้เสียสละเพื่อตัวเอง รวมถึงปัญหาการก่ออาชญากรรมของทหารอเมริกัน ทั้งทำร้ายร่างกาย ข่มขืน ลักขโมย ไปจนถึงวางเพลิง โดยเคยมีการรวบรวมสถิติพบว่า ระหว่างปี 1972-2009 ทหารอเมริกันก่อคดีกว่า 5,700 คดี แต่มีคนถูกลงโทษน้อยมาก
อ้างอิงจาก
https://japantoday.com/category/politics/Denny-Tamaki-critic-of-U.S.-bases-elected-Okinawa-governor
https://thematter.co/brief/news-1534060800/57264
#Brief #TheMATTER